मराठी बातम्या /बातम्या /देश /वर्षाअखेरला गोव्यातील राजकारण तापलं; गोव्यात 35 हजार कोटींचा जुमला; काय आहे हा कोट्यवधींचा खेळ?

वर्षाअखेरला गोव्यातील राजकारण तापलं; गोव्यात 35 हजार कोटींचा जुमला; काय आहे हा कोट्यवधींचा खेळ?

(Photo: Reuters)

(Photo: Reuters)

Goa election 2022: गोवा विमानतळावरून खाली उतरून पणजीपर्यंत प्रवास केला तर सगळीकडे ममता बॅनर्जींचे पोस्टर्स दिसतील. गोएंची नवी सकाळ. गोव्याची नवी पहाट..

    पणजी, 1 डिसेंबर : वर्षाअखेरला पार्टी करण्यासाठी आणि नववर्षाचं स्वागत करण्यासाठी नेहमीच पर्यटक गोव्यामध्ये (Goa) गर्दी करत असतात. नवीन वर्षाच्या जल्लोषाच्या तयारीत असलेल्या पर्यटन राज्य गोव्यात राजकीय (Goa politics) वातावरण तापले आहे. सध्या राजकीय अजेंडा ठरवला जात आहे, अशा परिस्थितीत नव्याने आलेल्या तृणमूल काँग्रेसने (TMC) गोव्याची नवी पहाट आणि 35 हजार कोटींचा नवा नारा दिला आहे. भाजप या मुद्द्यावर संभ्रमात असून त्यावर कोणतेही उत्तर देत नाही.

    गोव्यात पहिल्यांदाच चार जुन्या पक्षांव्यतिरिक्त पाचवे आणि सहावे पक्षही विरोधी झाले आहेत. गोव्यात आतापर्यंत भाजप, काँग्रेस, राष्ट्रवादी आणि शिवसेना हेच मोठे पक्ष निवडणुकीच्या मैदानात उतरले होते. पण यावेळी आम आदमी पार्टी आणि तृणमूल काँग्रेस हेही निवडणुकीच्या रिंगणात उतरले आहेत. तृणमूल काँग्रेस सर्वाधिक खर्च करत आहे आणि सर्व काही रणनीतीकार प्रशांत किशोर यांच्या इशाऱ्यावर होत असल्याचा आरोप होत आहे. गोवा विमानतळावरून खाली उतरून पणजीपर्यंत प्रवास केला तर सगळीकडे ममता बॅनर्जींचे पोस्टर्स दिसतील. गोएंची नवी सकाळ. गोव्याची नवी पहाट..

    35 हजार कोटींच्या वसुलीचा नारा

    टीएमसीने गोव्यातील जुन्या ख्रिश्चन एनजीओ गोवा फाऊंडेशनशी करार केला असून या संस्थेने जुनी कागदपत्रे पुसून 35 हजार कोटींच्या वसुलीचा नारा देत प्रत्येक गोव्याच्या खात्यात तीन लाख रुपये जमा करून नवा जुमला दिला आहे. गोव्यातील खाण माफियांनी 35 हजार कोटींचा घोटाळा केला असून तो परत घेतल्यानंतर प्रत्येक गोव्याला 3 लाख रुपये दिले जातील, असे पक्षाचे नेते डेरेक ओब्रायन यांनी म्हटले आहे. हा सर्व प्रकार त्याला गोवा फाऊंडेशनचे क्लॉड अल्वारीस यांनी सांगितला आहे. जे गोव्याच्या प्रत्येक विकास कामात अडथळे आणत आहेत.

    वाचा : मुंबई दौऱ्यावर असलेल्या ममता बॅनर्जींचा थेट राहुल गांधींवर हल्ला, म्हणाल्या...

    हा काय 35 हजार कोटींचा खेळ?

    खरे तर गोवा फाऊंडेशनच्या आवाहनावर सर्वोच्च न्यायालयाचे न्यायाधीश एम. बी. शहा यांनी एक अहवाल दिला होता, ज्यामध्ये गोव्यात चुकीच्या खाणकामामुळे सुमारे 35 हजार कोटींचा महसूल बुडाल्याचा अंदाज आहे. 2012 च्या निवडणुकीत हा अहवाल भाजपने उचलून धरला होता आणि अरुण जेटलींसोबत मनोहर पर्रीकर यांनी यावर जोरदार प्रचार केला होता. पुढे पर्रीकरांचे सरकार आल्यावर ते अडकले. गोवा सरकारने याची चौकशी केली तेव्हा पर्रीकरांनाच अधिकृतपणे सांगावे लागले की हा आकडा फक्त तीन हजार कोटींचा आहे. खरा आकडा 300 कोटींपेक्षा कमी महसूल तोटा असल्याचे समोर आले.

    शेवटी तीही पाच वर्षांत वसूल होऊ शकली नाही. म्हणजेच 15 लाख कोटींचा काळा पैसा आणि तो प्रत्येक खात्यात 15 लाखांचा जुमला सारखा वापरला गेला. आता तृणमूल काँग्रेसने ते पकडले आहे आणि सतत भाषणबाजी करत आहे पण समस्या अशी आहे की खुद्द भाजप सरकारही ते नाकारू शकत नाही. लोकांच्या खात्यात पुन्हा तीन लाख जमा होणार हा नारा चालला तर काय होईल, अशी भीती व्यक्त होत आहे.

    वाचा : देशातली तिसरी आघाडी नेमकी आता कुणाच्या नेतृत्वात, शरद पवार-ममता बॅनर्जी यांचं एकत्र उत्तर

    गोव्याची अवस्था वाईट

    खरं तर, यावेळी गोवा हे कोविडमुळे सर्वाधिक प्रभावित झालेले राज्य बनले आहे. गोव्यात दोन वर्षांपासून पर्यटन पूर्णपणे बंद होते, त्यानंतर किनार्‍यावर सुरू असलेले कॅसिनो, क्लब आणि हॉटेल्स ठप्प झाले होते, तर दुसरीकडे कायदेशीर अडचणींमुळे 2018 पासून खाणकाम बंद आहे. त्यामुळे सरकारला कोणतेही उत्पन्न मिळत नाही. गोव्यावर सध्या सुमारे 23 हजार कोटी रुपयांचे कर्ज आहे, जे उत्पन्न नसल्याने गेल्या तीन वर्षांत 50 टक्क्यांनी वाढले आहे.त्यामुळे सरकारचे काम ठप्प झाले आहे. गोव्यात सरकारला दरमहा 112 कोटी रुपयांची गरज आहे, फक्त पगार देण्यासाठी, तेही जमा करणे कठीण होत आहे. अशा स्थितीत गोव्याचे मुख्यमंत्री प्रमोद सावंत पुन्हा खाणकाम सुरू करण्याबाबत बोलत आहेत, मात्र तृणमूलने ३५ हजार कोटींचा जुमला फेकून त्यांना अडचणीत आणले आहे.

    गोव्यात 14 लाख लोकसंख्येपैकी 3 लाख लोक कोणत्या ना कोणत्या मार्गाने खाणकामात गुंतलेले आहेत, वरवर पाहता खाणकाम बंद झाल्यामुळे बेरोजगारीही कमालीची वाढली आहे आणि कोविडमधील पर्यटन ठप्प झाल्यामुळे, त्यात वाढ झाली आहे. कोडमध्ये एक खरुज सारखे आहे. आता पुन्हा निवडणुकांमध्ये मुद्दे आणि भाषणबाजी केली जात आहे, तर अगदी साधे राहणाऱ्या सर्वसामान्य गोवावासीयांनी या जुमल्याच्या राजकारणात अडकले, तर भाजपला फार कठीण जाईल.

    First published:
    top videos

      Tags: BJP, Election, Goa, TMC