मराठी बातम्या /बातम्या /देश /Youtube वर बघून शेती केली; महिन्याला कमावतो 1,50,000 रुपये, कोण आहे हा शेतकरी?

Youtube वर बघून शेती केली; महिन्याला कमावतो 1,50,000 रुपये, कोण आहे हा शेतकरी?

देशात कोरोना काळात अनेकांचे व्यवसाय बंद पडले तर काहींच्य नोकऱ्या गेल्या. परंतु काहींनी कोरोना काळात क्रांती केल्याची माहिती आपण वाचत आला असाल.

देशात कोरोना काळात अनेकांचे व्यवसाय बंद पडले तर काहींच्य नोकऱ्या गेल्या. परंतु काहींनी कोरोना काळात क्रांती केल्याची माहिती आपण वाचत आला असाल.

देशात कोरोना काळात अनेकांचे व्यवसाय बंद पडले तर काहींच्य नोकऱ्या गेल्या. परंतु काहींनी कोरोना काळात क्रांती केल्याची माहिती आपण वाचत आला असाल.

  • Local18
  • Last Updated :
  • Delhi, India

निखिल मित्रा (अम्बिकापूर), 25 मार्च : देशात कोरोना काळात अनेकांचे व्यवसाय बंद पडले तर काहींच्य नोकऱ्या गेल्या. परंतु काहींनी कोरोना काळात क्रांती केल्याची माहिती आपण वाचत आला असाल. दरम्यान असाच एक प्रयोग शेतकऱ्याने केला आहे. कोरोना काळात त्याने युट्यूबवर बघून शेतीत नवीन प्रयोग करत लाखो रुपये कमवले आहेत. विटभट्टीचा व्यवसाय असेल्या शेतकऱ्याने आपल्या 30 एकर शेतीत भन्नाट भाजीपाला आणि फळभाजींचे उत्पादन घेत. महिन्याला दिड लाखांचे उत्पादन घेतले आहे.

एका वर्षात सुमारे 20 लाख रुपयांचा नफा होत असल्याची माहिती खुद्द शेतकऱ्याने दिली आहे. त्याचबरोबर यावर्षी शेतकर्‍याने टरबूज, वांगी, काकडी आणि बाटलीचे भरघोस उत्पादन घेतले आहे. त्यामुळे यावेळी 30 लाख रुपयांचे उत्पन्न मिळण्याची शक्यता व्यक्त केली जात आहे.

मधमाशांचं पोळं हटवण्यासाठी करा फक्त 1 फोन! पाहा काय आहे पद्धत

शेतीत नफा मिळाल्यानंतर शेतकऱ्याने गावातील अनेक स्त्री-पुरुषांना आपल्या शेतीमध्ये रोजगार दिला आहे. दुसरीकडे भाजीपाल्याचे बंपर उत्पादन असताना ते तोडण्यासाठी 40 ते 45 मजूर लावावे लागतात. यासोबतच या शेतकऱ्यापासून प्रेरणा घेऊन परिसरातील 5 ते 10 युवक शेती हाच मुख्य रोजगार म्हणून आधुनिक पद्धतीने शेती करून नफा कमवत आहेत.

छत्तीसगडमधील रामनगर हे गाव सुरजपूर जिल्ह्याच्या मुख्यालयापासून 10 किमी अंतरावर आहे. इथे बाबुलाल यादव नावाचा शेतकरी राहतो. जे गेली 10-15 वर्षे वीटभट्टीचा व्यवसाय करत होते. कोरोना आल्यावर वीटभट्टीचा नफा कमी झाला. यानंतर बाबुलाल यांनी रेण नदीच्या काठावरील गावातील लोकांकडून 30 एकर जमीन भाडेतत्त्वावर घेतली आणि शास्त्रोक्त पद्धतीने शेती सुरू केली. शेतकरी बाबूलाल यादव यांनी सांगितले की, मे 2022 मध्ये त्यांनी शेती करण्यास सुरुवात केली. सुरुवातीला ठिबक, बांबू आणि इतर वस्तूंसाठी 40 ते 45 लाख रुपये खर्च आला.

यापूर्वी त्यांनी टोमॅटो, करवंदाची लागवड केली. ज्यामध्ये चांगला नफा झाला. सुमारे 20 लाख रुपये कमावले. या लाभानंतर उत्साहाने भरलेल्या शेतकरी बाबुलाल यांनी आता आपल्या फार्म हाऊसमध्ये काकडी, वांगी, करवंद, टरबूज यांची लागवड केली आहे. यामध्ये काकडी तोडण्याचे काम सुरू झाले आहे. त्याच बरोबर वांग्याचे उत्पादनही प्रचंड आहे.

यंदाचा गुढी पाडवा होणार गोड, राज्यात आंबा दरात मोठी घसरण, असा आहे पेटीला दर

बाबुलाल यादव यांनी इंटरनेटचा पुरेपूर फायदा घेत युट्युब आणि गुगलला शेतीसाठी आपले गुरू मानले. नेटवरील शेतीबाबतच्या सूचनांचे पालन करून शास्त्रोक्त पद्धतीने शेती करण्यास सुरुवात केली. त्यांनी सांगितले की आता शेतीशी संबंधित काही समस्या असल्यास ते गुगल आणि यूट्यूब वरून उपाय शोधतात आणि सल्ला घेतात. त्याच्या सूचनेनुसार पावले उचलू. शास्त्रोक्त शेती करून आतापर्यंत सुमारे 20 लाख रुपये कमावले असून, यावेळी 30 लाखांपर्यंत पोहोचण्याची शक्यता असल्याचे ते सांगतात.

First published:
top videos

    Tags: Chattisgarh, Farmer, Local18