जाहिरात
मराठी बातम्या / करिअर / काय सांगता! यंदा टॉप मेडिकल कॉलेजेसमध्ये प्रवेश मिळणं होणार सोपं? NEET चा Cut-off घसरला

काय सांगता! यंदा टॉप मेडिकल कॉलेजेसमध्ये प्रवेश मिळणं होणार सोपं? NEET चा Cut-off घसरला

NEET चा Cut-off घसरला

NEET चा Cut-off घसरला

आता विद्यार्थ्यांना टॉप मेडिकल कॉलेजेसमध्ये प्रवेश घेणं सोपी होणार की काय? असा सवाल उपस्थित होतो आहे. विद्यार्थ्यांसाठी मात्र ही आनंदाची बातमी आहे.

  • -MIN READ Mumbai,Maharashtra
  • Last Updated :

मुंबई, 09 सप्टेंबर: 07 सप्टेंबरला नॅशनल टेस्टिंग एजन्सीने NEET UG परीक्षेचा निकाल जाहीर केला. त्याआधी परीक्षेची आन्सर की जारी करण्यात आली. मात्र यंदाच्या निकालात Cut-off मार्क्स फार कमी आहेत. विशेष म्हणजे गेल्या तीन वर्षातील सर्वात कमी Cut-off या वर्षीचा आहे. त्यामुळे आता विद्यार्थ्यांना टॉप मेडिकल कॉलेजेसमध्ये प्रवेश घेणं सोपी होणार की काय? असा सवाल उपस्थित होतो आहे. विद्यार्थ्यांसाठी मात्र ही आनंदाची बातमी आहे. या वर्षी, 117 किंवा त्याहून अधिक गुण मिळविणारा कोणीही NEET उत्तीर्ण मानला गेला. उत्तीर्ण होण्यासाठी गेल्या वर्षीच्या तुलनेत ही घसरण आहे, विद्यार्थ्यांना अनारक्षित श्रेणीत 138 गुणांची आवश्यकता होती. राखीव प्रवर्गातील लोकांसाठी, मोठी घसरण आहे आणि 93+ गुण असलेले राखीव प्रवर्गातील विद्यार्थी उत्तीर्ण मानले गेले आहेत. ‘NEET’ साठी प्रादेशिक भाषेला प्राधान्य, मराठीमधून इतक्या विद्यार्थ्यांनी दिली परीक्षा NEET निकालात रिलेटिव्ह मार्किंग स्कीम असते. याचा अर्थ असा की दिलेल्या वर्षात विद्यार्थ्याने मिळवलेले सर्वाधिक गुण हे सर्वोत्तम गुण मानले जातात आणि उर्वरित विद्यार्थ्यांचे गुण टॉपर्सच्या गुणांच्या संदर्भात विचारात घेतले जातात. गेल्या दोन वर्षांपासून टॉपर्स 720 मार्क्स किंवा पूर्ण मार्क्स मिळवत आहेत तर यावर्षी टॉपर्सला 715 मार्क्स मिळाले आहेत. टॉपरच्या स्कोअरमध्ये घट झाली आहे, त्यामुळे Cut-off घसरला आहे. मागील वर्षी, अनारक्षित श्रेणीसाठी 50 टक्के गुण 138 पेक्षा जास्त गुण होते. 2020 मधील 147 आणि 2019 मधील 134 वरून ही घसरण होती. या वर्षीचा स्कोअर अलिकडच्या वर्षांत सर्वात कमी आहे, मात्र याचा अर्थ असा नाही की शीर्ष महाविद्यालयांसाठी कट ऑफ मोठ्या प्रमाणात कमी होईल. काही टॉप कॉलेजेसचा Cut-off जास्तच राहणार आहे. मात्र विद्यार्थ्यांना गेल्या दोन वर्षांपेक्षा कमी मार्कांवर प्रवेश मिळणार आहेत. 12वी नंतर सायन्समध्ये ग्रॅज्युएशन करायचंय ना? मग ‘या’ हटके क्षेत्रांबद्दल ऐकलंत का? थेट परदेशात मिळेल नोकरी “उत्कृष्ट विद्यार्थ्यांची संख्या पाहता सर्वोच्च महाविद्यालयांचा कट ऑफ गेल्या वर्षीपेक्षा कमी असू शकतो असे म्हणणे पुरेसे आहे. त्यामुळे स्पर्धा थोडी कठीण होईल. मात्र, यंदा मेडिकलच्या जागांची संख्याही वाढली आहे, याचाही विचार करायला हवा. त्यामुळे त्याचा फारसा परिणाम होणार नाही,” असं तज्ज्ञांचं मत आहे.

मराठी बातम्या, ब्रेकिंग न्यूज मराठीत सर्वात आधी News18 लोकमतवर. आजच्या ताज्या बातम्या, लाइव्ह न्यूज अपडेट, सर्वात आधी वाचा विश्वासार्ह मराठी न्यूज वेबसाइट News18 लोकमतवर.
  • First Published :
जाहिरात
जाहिरात