मुंबई,21ऑक्टोबर- कोरोनामुळे बॉलिवूडला**(Bollywood)** सर्वाधिक फटका बसला आहे. लॉकडाऊनमुळे चित्रपटगृहे बंद झाली आणि नंतर हळूहळू चित्रपटांच्या शूटिंग आणि रिलीजच्या तारखाही थंड पडल्या होत्या. पण या सगळ्यामध्ये भारतीय चित्रपटसृष्टीत चांगले चित्रपट निर्माण होत राहिले. हेच कारण आहे की भारतीय चित्रपट महासंघाच्या **(Film Federation of India)**15 सदस्यीय ज्युरीने अकादमी पुरस्कारांमध्ये (Academy Awards) भारताच्या प्रवेशासाठी 14 चित्रपटांची निवड केली आहे. 15 सदस्यीय ज्युरीच्या अध्यक्षपदी शाजी. एन करण हे होते.
ही 15 सदस्यीय ज्युरी संयुक्तपणे पुढील वर्षी 94 व्या अकादमी पुरस्कारांमध्ये सर्वोत्तम परदेशी भाषा श्रेणीसाठी स्पर्धा करणार्या चित्रपटाची निवड करेल. अंतिम निवडीसाठी कोलकात्यातील ज्युरी सदस्यांकडून एकूण 14 चित्रपट दाखवले जात आहेत. जूरी हे सर्व 14 चित्रपट पाहतील आणि सर्वोत्कृष्ट चित्रपटासाठी भारताची अधिकृत प्रवेश निवडतील. या 14 चित्रपटांमध्ये मल्याळम चित्रपट नायटू, तमिळ चित्रपट मंडेला, विद्या बालनचा हिंदी चित्रपटातील ‘शेरनी’ आणि नुकताच प्रदर्शित झालेला विकी कौशलचा ‘सरदार उधम सिंह’ यांचाही समावेश आहे. दोन्ही चित्रपट अॅमेझॉनवर प्रदर्शित झाले आहेत. 94 वा अकादमी पुरस्कार पुढील वर्षी 27 मार्च रोजी होणार आहे.
‘शेरनी’ चित्रपटाबद्दल बोलायचे झाले तर हा अमित व्ही मसूरकर दिग्दर्शित चित्रपट आहे. विद्या बालनने या चित्रपटात वन अधिकाऱ्याची भूमिका साकारली आहे. आणि ती मनुष्यभक्षक वाघाला पकडण्याचा प्रयत्न करते. दुसरीकडे, विकी कौशलचा अलीकडेच प्रदर्शित झालेला चित्रपट ‘सरदार उधम सिंह’ सरदार उधम सिंगची कथा सांगतो ज्याने १९९१ च्या जालियनवाला बाग हत्याकांडाचा बदला म्हणून एका ब्रिटिश अधिकाऱ्याला गोळ्या घातल्या होत्या. या चित्रपटाचे दिग्दर्शन शुजित सरकार यांनी केलं आहे. (**हे वाचा:** Sardar Udham Singh: विकी-कतरिना आणि कियारा-सिद्धार्थ पोहोचले … ) गेल्या वर्षी जोस पेलिसरीच्या दिग्दर्शनाखाली बनलेला मल्याळम चित्रपट जल्लीकट्टू ऑस्करला पाठवण्यात आला होता. तथापि, हा चित्रपट ऑस्कर ज्युरीच्या अंतिम यादीत स्थान मिळवू शकला नाही.