देशाचे पंतप्रधान नरेंद्र मोदी तीन देशांच्या दौऱ्यावर रवाना झाले आहेत. या देशांमध्ये जपानही एक देश आहे. पंतप्रधान मोदी हिरोशिमाला पोहोचले. येथे होणाऱ्या G-7 शिखर परिषदेत ते सहभागी होणार आहेत.
दुसऱ्या महायुद्धात हिरोशिमा जवळजवळ पूर्णपणे नष्ट झाले होते. 6 ऑगस्ट 1945 रोजी एका अमेरिकन लढाऊ विमानाने हिरोशिमावर 10 किलोमीटर उंचीवरून अणुबॉम्ब टाकला. या जीवघेण्या बॉम्बचे नाव होते 'लिटल बॉय'.
'लिटल बॉय' सोडलेल्या अमेरिकन पायलटचे नाव मेजर थॉमस फेरेबी होते. थॉमसने B-29 बॉम्बर विमानातून 'लिटल बॉय' टाकला. 'लिटल बॉय' बनवण्यासाठी सुमारे 64 किलो युरेनियम वापरण्यात आले होते.
'लिटल बॉय'ची लांबी सुमारे 3.5 मीटर होती. तर या प्राणघातक बॉम्बचे वजन 4.3 टन होते. तो पांढऱ्या आणि निळ्या रंगात बनवला होता. हा बॉम्ब अमेरिकेने मॅनहॅटन प्रकल्पांतर्गत न्यू मेक्सिकोच्या लॉस अलामोस येथील प्रयोगशाळेत अत्यंत गुप्त पद्धतीने बनवला होता.
या प्राणघातक बॉम्बच्या विध्वंसाचा अंदाज यावरून लावता येतो की हिरोशिमा शहरावर टाकल्यानंतर एका मिनिटातच 80 टक्के शहराचे राखेत रुपांतर झाले होते. बॉम्ब पडलेल्या ठिकाणच्या 29 किलोमीटर परिसरात मुसळधार काळा पाऊस पडला होता.
अमेरिकन विमानाला हा प्राणघातक बॉम्ब एका व्यस्त पुलावर टाकायचा होता, पण वाऱ्याचा वेग जास्त असल्याने तो लक्ष्यापासून 240 मीटर दूर असलेल्या हॉस्पिटलवर पडला. त्याचा स्फोट होताच पाच सेकंदात सुमारे 80 हजार लोकांचा मृत्यू झाला होता. त्याच वेळी, या हल्ल्यात एकूण 130000 लोकांना आपला जीव गमवावा लागला होता.
हिरोशिमा शहर खूप बदलले आहे. हे शहर जपानमधील होन्शु या सर्वात मोठ्या बेटावर आहे. आता येथे दाट लोकवस्ती आहे. हे आपल्या सौंदर्याने पर्यटकांना खूप आकर्षित करते. येथून अनेक देशांना थेट उड्डाणांचाही समावेश आहे.