शेकडो वर्षांपूर्वी लैला-मजनू यांनी त्यांच्या आयुष्यातील शेवटचे क्षण बिंजोर गावात घालवले होते. इथेच त्यांचे निधन झाले, असे लोक मानतात. त्यांच्या स्मरणार्थ येथे समाधी बांधण्यात आली आहे. लैला-मजनूची ही समाधी अगदी सामान्य समाधीसारखी असली तरी त्यात शेकडो वर्षांची अमर प्रेमकथा आहे. याला प्रेमी युगुलांचे तीर्थक्षेत्र म्हटले जाते.
येथे दरवर्षी मे-जूनमध्ये जत्रा भरते. यामध्ये देशभरातून हजारो प्रेमी युगल आणि नवविवाहित जोडपे सहभागी होतात. प्रत्येकजण लैला-मजनूच्या समाधीच्या उंबरठ्याचे चुंबन घेतात. त्यांचं प्रेम अमर होण्यासाठी आशीर्वाद घेतात. यासाठी नवसाचे धागेही बांधतात.
मोठी समाधी मजनूची तर छोटी समाधी लैलाची मानली जाते. भारत-पाक आंतरराष्ट्रीय सीमेवर कुंपण लावण्याआधी शेकडो पाकिस्तानी यात्रेकरू लैला मजनूच्या तीर्थस्थानावर दर्शनासाठी येत असत.
लैला-मजनू हे सिंध प्रांताचे रहिवासी होते असे लोक मानतात. पाकिस्तान सीमेपासून अवघ्या 2 किलोमीटर अंतरावर राजस्थानमधील गंगानगर जिल्ह्यातील अनुपगड येथे त्यांचा मृत्यू झाला. घरातून पळून जाऊन दारोदार भटकून ते येथे पोहोचले आणि दोघांचाही तहानेने मृत्यू झाला, असे काही लोकांचे मत आहे.
दुसरीकडे, कुटुंब आणि समाजामुळे दु:खी झाल्याने त्यांनी एकत्र आत्महत्या केल्याचे काही लोकांचे म्हणणे आहे. लैला-मजनूच्या वास्तविक समाधीच्या सत्यतेचा कोणताही ठोस पुरावा नसला तरी प्रेमी युगुल आणि नवविवाहित जोडप्यांच्या तसेच सामान्य लोकांच्या मनात दोन्ही समाधी केवळ लैला-मजनूची समाधी म्हणून ओळखली जात नाहीत.
मेळा समितीने दिलेल्या माहितीनुसार, लैला मजनू यांच्या समाधीवर गेल्या ६५ वर्षांपासून जत्रा भरवली जाते. पूर्वी जत्रेचा कालावधी एक दिवसाचा असायचा, मात्र भाविकांचा उत्साह आणि गर्दी पाहता जत्रेचा कालावधी पाच दिवसांवर आणण्यात आला.