या दिव्यांचे वैशिष्ट्य म्हणजे हे फक्त पाण्याने जळतात, ज्याला कोणत्याही प्रकारचे तेल किंवा वीज लागत नाही. सेन्सर दिव्याचे वैशिष्ट्य म्हणजे तो प्लास्टिकचा बनलेला आहे.
मेक इन इंडिया स्टार्टअप अंतर्गत, हे दिवाळी बचत दिवे बाजारात दाखल झाले आहेत, जे वीज आणि तेलाशिवाय जळतात. या दिव्यांमध्ये पाणी टाकताच ते जळू लागतात.
वास्तविक या दिव्यांमध्ये लहान सेल बसवलेले असतात, ज्यामध्ये सेन्सरने दिवा जोडलेला आहे. हे दिवे पाण्याच्या संपर्कात येताच ते तेजस्वीपणे जळू लागतात. एका स्थानिक दुकानदाराने सांगितले की, हे दिवे दिल्लीहून मागवण्यात आले आहे. यावेळी या दिव्यांना खूप मागणी आहे.
फुलांचा आकार असलेले हे दिवे दिसायलाही खूप सुंदर दिसतात. या दिव्यांनाही यंदा बाजारात मोठी मागणी आहे. त्यांची किंमत 40 ते 70 रुपयांपर्यंत आहे. लोक या दिव्यांची खरेदीही जोरात करत आहेत.
भोपाळसोबतच देशातील विविध शहरांमध्ये या दिव्यांची पुरवठा केली जात आहे. दिवाळीनिमित्त लोक मातीचे दिवे लावतात. पण, या दिव्यांची मागणी खूप जास्त आहे.
अशातही लोक दिवाळीला मातीचे दिवे लावतात. मातीचे दिवेही बाजारात खूप विकले जातात. क्ले डिझायनर दिव्यांची किंमत 5 ते 10 रुपयांपर्यंत आहे.
दिवाळीच्या निमित्ताने पाण्यावर पेटल्या जाणाऱ्या दिव्यांबरोबरच अनेक प्रकारचे दिवेही बाजारात पाहायला मिळत आहेत. एलईडी दिव्यांनाही मोठी मागणी आहे.