ज्यांच्यासोबत आपण राहतो त्यांच्या काही सवयी आपल्यातही येतात हेही तुम्ही ऐकलं असेल. ही गोष्ट नुसती सांगावी म्हणून सांगितलेली नाही. यामागेही विज्ञान आहे. आपण आपल्या आजूबाजूला असे लोक पाहतो जे प्रत्येक गोष्टीबद्दल, प्रत्येक परिस्थितीत तक्रार करत राहतात.
तुम्हीही महिनाभर सातत्याने तक्रार करत असाल तर ही बातमी तुमच्यासाठीही महत्वाची आहे. आपण काही गोष्टींसाठी आधीच का तयार असतो हे एका कंपनीने सर्वेक्षणात शोधून काढले आहे. एखाद्या गोष्टीला धरून ठेवण्यासाठी आपल्याला आधीच इच्छा असली तरीही आपण कमी तक्रार करण्याचा प्रयत्न केला पाहिजे.
तक्रार प्रतिबंध प्रकल्पात सहभागी झालेल्या लोकांचा हेतू 'महिनाभर तक्रार नाही' हा होता. संपूर्ण महिना तक्रारीशिवाय जावा, अशी मागणी उपस्थितांनी केली.
जेव्हा आपण तक्रार करतो तेव्हा आपला मेंदू तणाव संप्रेरक सोडतो. हा संप्रेरक तंत्रिका कनेक्शनच्या भागांना नुकसान पोहोचवतो जे समस्या सोडवण्यासाठी कार्य करतात.
न्यूरल कनेक्शनच्या समस्यानिवारण भागांचे नुकसान तेव्हा होते जेव्हा आपण इतरांच्या तक्रारी ऐकतो, त्यांचे आक्रोश ऐकतो.
2008 च्या द नो कॉम्प्लेनिंग रुल या पुस्तकाचे लेखक जॉन गार्डन यांनी असेही लिहिले आहे की तक्रारींमुळे होणाऱ्या समस्या म्हणजे सेकंडहँड स्मोक.
संशोधकांचे म्हणणे आहे की तक्रार असणे म्हणजे तुमच्या ऑफिसच्या डेस्कवर बसून सतत सिगारेट ओढण्यासारखे आहे. लेखक जॉन गार्डन म्हणतात की अनुपालन आणि चेन स्मोकर दोन्ही अस्वीकार्य आहेत.
'महिनाभर तक्रार नाही' नावाच्या संशोधकांना असे आढळून आले की हे टाळण्याचा सर्वोत्तम मार्ग म्हणजे सतत तक्रार करणाऱ्या लोकांपासून दूर राहणे.