आज पर्यंत तुम्ही अनेक सक्सेस स्टोरी वाचल्या असतील. संघर्षातून माणूस कसा वर येतो याबद्दलही अनेकदा ऐकलं असेल वाचलं असेल. पण आज आम्ही तुम्हाला अशा एका व्यक्तीची कहाणी सांगणार आहोत ज्यांच्याबद्दल ऐकून वाचून तुम्हीही म्हणाल जिद्द असावी तर अशी. कोण आहे ही व्यक्ती जाणून घेऊया.
आजची कथा दक्षिण भारतीय खाद्यपदार्थांसाठी प्रसिद्ध रेस्टॉरंट 'सागर रत्न'च्या संघर्षाची आहे. जयराम बनन यांनी सागररत्न वाढवलं. जयराम यांच्या मेहनतीचं फळ म्हणजे त्यांची जगभरात 100 'सागर रत्न' रेस्टॉरंट्स आहेत. त्यांच्या व्यवसायाची वार्षिक उलाढाल 300 कोटी आहे. पण ज्या कठीण दिवसांतून जयराम इथपर्यंत पोहोचले आहे ते प्रेरणादायी आणि प्रोत्साहन देणारे आहेत.
जयराम बनन हे कर्नाटकातील उडपी येथील आहेत. त्याला लहानपणी वडिलांची भीती वाटायची. वयाच्या १३ व्या वर्षी ते शाळेत नापास झाले. त्यांना अयशस्वी होण्याची, वडिलांना सामोरे जाण्याची भीती वाटत होती. वडिलांसमोर 'नापास' निकाल घेण्यापेक्षा घरी न गेलेलेच बरे असं त्यांना वाटलं. घर सोडलं. 1967 मध्ये मुंबईला पोहोचले. तिथे टिकून राहण्यासाठी काम शोधलं. रेस्टॉरंटमध्ये नोकरी मिळाली. दरमहा 18 रुपये पगार निश्चित केला. भांडी धुण्याचं काम मिळालं.
जयराम यांनी अगदी भांडी धुण्याचं कामही खूप कष्टाने आणि झोकून देऊन केलं. भांडी धुण्याचं काम झाल्यावर त्यांना टेबल साफ करण्याचं काम मिळालं. यानंतर त्यांना वेटरची जबाबदारी देण्यात आली. वर्षे आणि जबाबदाऱ्या बदलत राहिल्या. काळ इतका बदलला की पगार 18 रुपयांवरून 200 रुपये प्रति महिना झाला आणि त्याला रेस्टॉरंटचे मॅनेजर बनवण्यात आलं.
जयराम बनन यांनी रेस्टॉरंटचे काम सुरू केलं भांडी धुवून, खोलवर समजून घेतले. मॅनेजर झाल्यानंतर ते 1974 मध्ये मुंबईहून दिल्लीला गेले. गाझियाबाद, दिल्ली येथे सेंट्रल इलेक्ट्रॉनिक्स लिमिटेडचं कॅन्टीन सुरू केलं. कामाच्या सुरुवातीला त्यांनी 2000 रुपये गुंतवले, त्याच्याकडे असलेली सर्व बचत टाकली. मित्रांकडूनही कर्ज घेतले. यानंतर 1986 मध्ये दक्षिण दिल्लीच्या डिफेन्स कॉलनी भागात सागर नावाचं पहिले रेस्टॉरंट उघडण्यात आलं.
1986 मध्ये रेस्टॉरंटमध्ये पहिल्या दिवशी 408 रुपये कमावले. चार वर्षांनंतर दिल्लीत 'सागर रतन' नावाने दुसरे रेस्टॉरंट सुरू झाले. यानंतर त्यांचा यशाचा प्रवास लांबला. तो 'उत्तरेचा डोसा राजा' म्हणून प्रसिद्ध झाला. रिपोर्ट्सनुसार जयराम बनन यांची 'सागर रतन' नावाने जगभरात 100 हून अधिक रेस्टॉरंट आहेत. त्यांचा व्यवसाय तब्बल 300 कोटी रुपयांचा आहे.