जाहिरात
मराठी बातम्या / Explainer / साखर निर्मितीत आता Green Technology! प्रोसेस पाहून कारखानदार म्हणतील आधी का नाही सांगितलं?

साखर निर्मितीत आता Green Technology! प्रोसेस पाहून कारखानदार म्हणतील आधी का नाही सांगितलं?

साखर निर्मितीत आता Green Technology! प्रोसेस पाहून कारखानदार म्हणतील आधी का नाही सांगितलं?

साखर आता हरित प्रक्रिया तंत्रज्ञानाने तयार केली जाईल. नॅशनल शुगर इन्स्टिट्यूटच्या तज्ज्ञांनी हे नवीन तंत्रज्ञान विकसित केले आहे. होय, साखर उद्योगात आता हरित प्रक्रिया वापरून साखर बनवली जाणार आहे, ज्यामुळे एकीकडे पर्यावरणाचे प्रदूषण टाळता येईल, तर दुसरीकडे चीनच्या आरोग्यासाठी ते फायदेशीर ठरेल.

  • -MIN READ
  • Last Updated :

कानपूर, 26 जून : आयुष्यात साखर (Sugar) खाल्ली नाही, असा माणूस शोधून सापडणार नाही. अनेक देशांचं अर्थकारण याच साखरेवर आहे. मात्र, साखर तयार करण्याच्या प्रोसेसमुळे मोठ्या प्रमाणात प्रदूषणाची समस्या निर्माण होते. यावर आता चांगला पर्याय उपलब्ध झाला आहे. प्रत्येक घरात वापरली जाणारी साखर आता हरित प्रक्रिया (Green Process Technology) तंत्रज्ञानाने तयार केली जाणार आहे. राष्ट्रीय साखर संस्थेच्या तज्ज्ञांनी हे नवीन तंत्रज्ञान विकसित केले आहे. होय, साखर उद्योगात आता हरित प्रक्रिया वापरून साखर बनवली जाणार आहे. पर्यावरण दूषित होण्यापासून वाचणार आहे. दुसरीकडे साखर उत्पादनात वाया जाणारे पाणीही वाचणार आहे. आतापर्यंत ज्या तंत्रज्ञानाद्वारे साखर तयार केली जात होती, त्यात बरेच पाणी वाया जात होते. याशिवाय त्याच्या प्रक्रियेत CO2 देखील सोडला जातो, ज्यामुळे कुठेतरी पर्यावरणाची हानी होते. सोबतच या प्रक्रियेत वापरल्या जाणाऱ्या फॉस्फरस अॅसिडमुळे साखर बनवण्याचा खर्चही वाढला. पण, आता तसे होणार नाही. कारण, एनएसआयने हरित प्रक्रियेचे तंत्रज्ञान विकसित केले आहे. त्यात फॉस्फोरिक अॅसिड न वापरता CO2 वापरून साखर तयार केली जाईल. त्यामुळे पर्यावरण दूषित होण्यापासून वाचण्यासोबतच या तंत्रज्ञानामुळे पाण्याचीही मोठ्या प्रमाणात बचत होणार आहे. बिनखर्चाने इमारत होईल Air conditioned, तुम्हीही बनवू शकता वीज-पाणी वाचवणारं ग्रीन रुफ घरं महाराष्ट्र कर्नाटकमध्ये यशस्वी प्रशिक्षण देशात दोन ठिकाणी ग्रीन प्रक्रियेपासून साखर बनवण्याचे यशस्वी प्रशिक्षण पूर्ण झाले असून त्यात महाराष्ट्र आणि कर्नाटकातील दोन रिफायनरींचा समावेश आहे. जिथे हिरव्या प्रक्रियेद्वारे साखर तयार केली जाते. या प्रक्रियेत, फॉस्फोरिक अॅसिडऐवजी, फक्त CO2 वापरला गेला आहे. यशस्वी प्रशिक्षणानंतर, एनएसआयचा दावा आहे की, येत्या काही वर्षांत देशातील सर्व साखर रिफायनरीजमध्ये फक्त ग्रीन प्रक्रियेअंतर्गत साखर बनवली जाईल. जी आरोग्यासाठीही खूप फायदेशीर आहे. वाफेचा वापरही कमी होईल एनएसआयचे संचालक प्रोफेसर नरेंद्र मोहन यांनी न्यूज18 शी खास बोलताना सांगितले की, ज्या प्रक्रियेद्वारे साखर तयार केली जाते, त्या प्रक्रियेत 100 टन उसाचे गाळप करताना 40 टन वाफेचा वापर केला जातो. परंतु, या हिरव्या प्रक्रियेच्या वापरामुळे आता वाफेची भरपूर बचत होईल. आता या प्रकल्पातून केवळ 12 ते 13 टन वाफेचा वापर करून साखर तयार करता येणार आहे. दुसरीकडे उसाचा रस काढून साखर तयार केली जात असताना त्या प्रक्रियेत लाखो लिटर पाणी वाया जाते. पण या हिरव्या प्रक्रियेत पाणीही नगण्य असेल.

मराठी बातम्या, ब्रेकिंग न्यूज मराठीत सर्वात आधी News18 लोकमतवर. आजच्या ताज्या बातम्या, लाइव्ह न्यूज अपडेट, सर्वात आधी वाचा विश्वासार्ह मराठी न्यूज वेबसाइट News18 लोकमतवर.
  • First Published :
जाहिरात
जाहिरात