NEWS18 APP DOWNLOAD

तुमचे शहर निवडा

  • अहमदनगर
  • अकोला
  • अमरावती
  • बीड
  • छ. संभाजीनगर
  • गडचिरोली
  • गोंदिया
  • हिंगोली
  • जळगाव
  • जालना
  • कोल्हापूर
  • लातूर
  • नागपूर
  • नाशिक
  • परभणी
  • रत्नागिरी
  • सांगली
  • सोलापूर
  • ठाणे
  •  वर्धा
  • यवतमाळ
गोवा
गोवा
मुंबई
मुंबई
पुणे
पुणे
होम / फोटोगॅलरी / करिअर / 'ते' नुसते दिसले तरी थरथर कापतात गुन्हेगार; आतापर्यंत तब्बल 60 एन्काऊंटर केलेले IPS आहेत तरी कोण?

'ते' नुसते दिसले तरी थरथर कापतात गुन्हेगार; आतापर्यंत तब्बल 60 एन्काऊंटर केलेले IPS आहेत तरी कोण?

आज या पोलीस अधिकाऱ्याची एवढी धास्ती निर्माण झाली आहे की, त्यांची जिथे पोस्टिंग असते, तिथून गुन्हेगार आपली जागा बदलतात.

15

असे काही पोलीस ऑफिसर्स असतात ज्यांच्या नावानं गुन्हेगार अक्षरशः थरथर कापतात. अशीच एक कहाणी आहे यूपीच्या सुपर कॉप नवनीत सिकेरा यांची. 1996 च्या बॅचच्या या आयपीएस अधिकाऱ्याची कहाणी खूप रंजक आहे. नवनीत यांचा जन्म 22 ऑक्टोबर 1971 रोजी उत्तर प्रदेशातील एटा जिल्ह्यात एका साध्या शेतकरी कुटुंबात झाला. पण आज या पोलीस अधिकाऱ्याची एवढी धास्ती निर्माण झाली आहे की, त्यांची जिथे पोस्टिंग असते, तिथून गुन्हेगार आपली जागा बदलतात. पोलिस कॉप नवनीत सिकेरा यांच्या नावावर 60 एन्काऊंटर आहेत.

25

पण एक वेळ अशी आली की एका पोलिसाने नवनीत आणि त्याच्या वडिलांचा अपमान केला होता. त्यामुळे त्यांनी पोलीस खात्यातच काम करण्याचा निर्णय घेतला आणि तो यशस्वीही झाला.

35

वास्तविक, नवनीतच्या गावात त्याच्या वडिलांची जमीन काही शक्तिशाली लोकांनी बळकावली होती. याबाबत तक्रार करण्यासाठी तो वडिलांसोबत पोलीस ठाण्यात पोहोचला असता पोलिसांनी नवनीत आणि त्याच्या वडिलांसोबत गैरवर्तन केले. येथूनच नवनीतने गुन्हेगारीविरोधात लढण्याची आणि पोलिस यंत्रणा सुरळीत करण्याची शपथ घेतली.

45

नवनीतने तिचे सुरुवातीचे शिक्षण उत्तर प्रदेशातील फिरोजाबाद येथील हिंदी माध्यमाच्या शाळेतून केले. त्यानंतर त्यांनी दिल्लीच्या हंसराज कॉलेजमध्ये प्रवेश घेतला. नंतर नवनीतने दिल्ली आयआयटीमधून बीटेक केले. मात्र, नवनीतने एमटेक न करता सिव्हिल सर्व्हिसेसची तयारी सुरू केली. UPSC परीक्षेत अव्वल क्रमांक मिळवला पण स्वप्न पूर्ण करण्यासाठी IAS सोडून IPS ची निवड केली.

55

नवनीत यांची पहिली पोस्टिंग गोरखपूरमध्ये एएसपी म्हणून झाली. उत्तर प्रदेशमधील महिला हेल्पलाइन क्रमांक तयार करण्यात आयपीएस नवनीत यांची सर्वात महत्त्वाची भूमिका आहे. सध्या, नवनीत सिकेरा हे लखनौ येथील पोलीस मुख्यालयात आयजी म्हणून कार्यरत आहेत. भाऊकाल या नावाने त्यांच्यावर एक वेब सिरीजही बनवण्यात आली आहे.

  • FIRST PUBLISHED :